การปั๊มกระทู้

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป Go down

ตั้งหัวข้อ by CTOON on Sun Dec 25, 2011 9:54 pm

ความหมายของการปั๊มกระทู้

คือ ปั๊มกระทู้คือ การโพสแบบมากเกินไป อาจดูมากจนไม่น่าเชื่อถือ

สาเหตุของการปั๊ม

1. ตำแหน่งในเว็บบอร์ดเพิ่มสูงขึ้น

2.อยากให้มีคนจำชื่อเราได้ง่ายขึ้น (ไปกระทู้ไหนก็เจอ)

3. เป็นความภูมิใจส่วนตัว (เปิดมาเว็บบอร์ดแล้วเห็นแต่ชื่อเราทุกห้องเลย เหอ ๆ ๆ ภูมิใจจัง พ่อตา/แม่ยายต้องให้รางวัลแน่เลย )

การปั๊มที่ส่วนใหญ่ทำกัน

1.ปั๊มแบบ สนั่น! คือ ปั๊มโพสข้อความเดิมๆในหลายๆกระทู้

2.ปั๊มแบบ ซุย! คือ ปั๊มแบบแกล้งถามเรื่องมั่วๆ(ทั้งๆที่ไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับกระทู้นั้นๆเลย)

3.ปั๊มแบบ Thank! คือ ปั๊มแบบโพสขอบคุณ,Thx,ใจมากๆ ทั้งๆที่ปุ่มขอบคุณเค้าก็มี

4.ปั๊มแบบ มั่ว! ส่วนใหญ่พบบ่อยมากๆ เช่น งง,อะไร,5555+,asdasd (พวกนี้คือตั้งใจปั๊มโดนเฉพาะ)

5.ปั๊มแบบ หยาบคาย คือ ปั๊มแบบโพสข้อความหยาบๆ ไม่ขอพูดถึง(พวกนี้โดนแบนง่ายๆ)

6.ปั๊มเนียน คือ ปั๊มแบบ เอาละหว่า เห็นคนโพสในกระทู้นี้เยอะ จัดเลย เนียนไปกะเค้าด้วย

ถามว่าการปั๊มมันมีผลเสียต่อผู้อื่นมั๊ย?

มีครับ

1. สร้างความรำคาญให้กับสมาชิกท่านอื่น

2. เจ้าของกระทู้เสียความรู้สึก เมื่อกลับมาดูคำตอบของตัวเอง

แล้วเจอแต่คำตอบ แบบนี้ ... หุหุ - เหอ ๆ - 555+ - อืม

3.สมาชิกที่เข้ามาค้นหาเรื่องต่างๆ จะไม่ได้พบเรื่องที่เค้าค้นหา แต่จะได้พบกับ คำ ว่า อะไร งง 555+ asasasd

4.สมาชิกท่านอื่นอาจจะงง "มันสมัครเมื่อวานโพส 20 อะไรฟะวันนี้มันโพส 700 กว่าแล้ว !"

ผลเสียต่อผู้โพสละ

1.โดนสมาชิกท่านอื่นที่เขาทนไม่ไหว ด่า ว่า

2.คุณอาจจะโดนจับตัวขึ้นรถเฟอรารี่ ไปยังห้องสอบสวน โดยจะได้คุยกับ Mod หรือ Admin

โดยคุยว่า จะเลือกทางไหนดีละ ระหว่าง โดนลบ User กับ โดน Banned

หรือโชคร้ายอาจไม่ได้ปริปากพูด โดนเลย ก็เป็นได้

ท่าท่านทำละจะโดนอะไรบ้าง

1. ตักเตือนเป็นข้อความในกระทู้ หรือทางข้อความส่วนตัว (PM)

2. ลบกระทู้ ย้ายกระทู้ ผสานกระทู้ หรือแยกกระทู้

3. ลบหรือเปลี่ยนแปลงข้อความ,รูปประจำตัว,ชื่อแทนตัว,ลายเซ็นและไฟล์แนบ

4. ถ้าโดนตักเตือนและโดนแบน user

5. ถอดถอนจากการเป็นสมาชิก

สุดท้าย มาถามพวกที่ ปั๊ม โพส ว่ากลัวมั๊ย

70% กลัวที่ไหน เดี๋ยวก็สมัคร USer ใหม่ มาปั๊มต่อ

30% จะไม่ทำแล้วครับขอกลับใจ เลิกปั๊ม

เปอร์เซ็น คนพวกนี้ก็ยังเยอะอยู่ดี

ถามว่าทำยังไงจะหยุดพวกปั๊มได้

ควรจะมีสามัญสำนึก

ควรมีสติก่อนจะตั้งกระทู้หรือโพส

ทำไมจึงห้ามปั๊มกระทู้

---------------------------------------------------------------------------------

หลายคนอาจสงสัยว่า ทำไมจึงห้ามปั๊มกระทู้ฃ ผมอยากได้คุ้กกี้ อยากได้ความดี

ผมก็เลยต้องโพสต์เยอะๆ เพื่อที่จะได้คุ้กกี้กับความดีเยอะๆ

ถ้าคุณโพสต์ดี มีสาระ ก็ไม่ต้องพะวงกับปัญหาที่จะตามมา

แต่ถ้าคุณโพสต์มั่วล่ะ จะเกิดปัญหาอะไรบ้าง ลองมาดูกันเป็นเคสๆนะครับ

---------------------------------------------------------------------------------

- การปั๊ม แบบที่ไม่เข้ากับกระทู้ คำตอบไปคนละทิศ คนละทาง เช่น

นาย A ตั้งกระทู้ว่า นาย B บุคคลสำคัญของผม เพิ่งเสียชีวิตไปเมื่อวาน

พอนาย C มาเห็น ก็โพสต์ว่า 5555555555555555555

นาย A ที่ตั้งกระทู้มาเห็น

คุณคิดว่า จะเกิดดราม่าไหม ??

- การปั๊ม แบบไม่ให้คำตอบ เช่น

นาย A ตั้งกระทู้ว่า เวลาผมเปิดโปรแกรมนี้ แล้วมันขึ้นเออร์เรอร์อย่างนี้อ่ะครับ

พอนาย C มาเห็น ก็โพสต์ว่า ไม่รู้สิ +

- การปั๊ม แบบติดๆกัน เช่น

นาย A ตั้งกระทู้ว่า ช่วยผมหน่อยครับ คอมผมเป็นอะไรไม่รู้ พอเปิดมาก็Bootเองอัตโนมัติ

พอนาย C มาเห็น ก็โพสต์ว่า เหอๆ

แล้วยังเบิ้ลต่อไปเรื่อยๆ ประมาณนี้

นาย C โพสต์ 555555

นาย C โพสต์ เหอๆ

นาย C โพสต์ เหอๆ

นาย A ที่ตั้งกระทู้ ซึ่งต้องการคำตอบ ก็มาไล่หาคำตอบ เพราะเห็นว่ามีคนตอบเยอะ

แต่พอลองดูจริงๆ ไม่มีคำตอบ แถมยังเป็นคนเดียวกันโพสต์ติดๆอีก

- การปั๊ม แบบภาษาต่างดาว เช่น

นาย A ตั้งกระทู้ ช่วยผมคิดเรื่องโปรเจ็กต์ที่จะทำในเทอมหน้าหน่อยครับ

พอนาย C มาเห็น ก็โพสต์ว่า dfdafdsdfaf หรือไม่ก็ กดกดหฟดกฟดก

นาย A ที่ต้องการคำตอบมาเห็น

- การปั๊ม แบบด่าเจ้าของกระทู้ (For เกรียน) [เคสนี้ผมเจอมากับตัว ถ้าคนไหนรู้ตัวเลิกซะ] เช่น

นาย A ตั้งกระทู้ แจกIcon RMXP หายาก พร้อมภาพการ์ตูนกึ่ง 4 ช่อง

พอนาย C มาเห็น ก็โพสต์ว่า ไร้สาระ

- การปั๊ม แบบตั้งกระทู้เอง ตอบเอง เช่น

นาย A ตั้งกระทู้ว่า สวัสดีครับ

นาย A ก็โพสต์ตอบกลับตัวเองว่า สวัสดี

แล้วก็โพสต์อย่างนี้ติดๆกันในกระทู้เดียวกัน

นาย B มาเห็น ก็คิดว่า นาย A ทำได้แล้วทำไมเราทำไม่ได้

นาย B ก็ตั้งกระทู้ตามนาย A แบบเดียวกับนาย A

พอคนอื่นๆเห็น ก็ทำตาม พอทำตาม ทั้งเว็บก็จะมีแต่กระทู้เหล่านี้

กลายเป็นเว็บไร้ค่าไป จะมีประโยชน์อะไร สุดท้ายสมาชิกไม่มี แล้วก็ล่มไป

ผมจึงอยากฝากเตือนว่า เว็บมาสเตอร์ เขาอุตส่าห์เสียเวลาว่างสร้างมา

ลองเอาใจเขามาใส่ใจเราบ้าง ถ้าเราทำอะไรซักอันขึ้นมาอย่างยากลำบาก

แต่ถูกคนทำลายได้โดยง่าย เราจะรู้สึกอย่างไร ??

ดังนั้น ผมอยากจะให้สมาชิกทุกท่านได้ทราบว่า ทำไมทางเว็บจึงต้องห้ามปั๊มกระทู้

ที่เตือนกันก่อน เพราะไม่อยากให้เกิดดราม่าเป็นเรื่องใหญ่เรื่องโต

อีกทั้งยังสร้างทัศนวิสัยที่ดีในการเล่นเว็บบอร์ด เพราะเว็บบอร์ดดังๆหลายแห่ง

เขาก็ใช้กฏนี้กันทั้งนั้น เมื่อคุณสามารถรับกฏนี้ได้ การเล่นเว็บบอร์ดของคุณก็ไม่มีปัญหา

และไม่เกิดดราม่าแก่กันด้วยครับ

บทความโดย : Joneburapa

.....................................................................................................................................

หวังว่าจะไม่มีใครปั๊มกระทู้นะคะ
ขั้นแรกเราจะตักเตือนก่อนแต่ถ้ายังปฏิบัติอยู่ก็จะทำการ
"แบน" ทันทีค่ะ
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความร่วมมือล่วงหน้านะคะ
CTOON
Cedef
Cedef

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 79
Points Points : 2128
Karma Karma : 8
วันเกิด วันเกิด : 09/08/1993
เข้าเป็นมาเฟีย เข้าเป็นมาเฟีย : 18/06/2011
อาชีพ อาชีพ : นร.

ดูข้อมูลส่วนตัว

ขึ้นไปข้างบน Go down

Re: การปั๊มกระทู้

ตั้งหัวข้อ by ~xaoumie~ on Mon Dec 26, 2011 9:41 am

เอาาาาล่ะ ! นั่งอ่านกันตาปูดเลยทีเดียว - -
เจ๊ไปขุดมาจากไหนเนี่ย X D (โดนถีบกระเจิง)
มนุษย์ปั๊มทั้งหลาย ~ คุณจะปั๊มผมไม่ว่า แต่ขอแบบมีสาระ และเป็นประโยชน์ต่อชาวบ้านเขา = =
ไม่ใช่ว่าผมไม่เคยปั๊ม ! แต่ผมไม่เคยทำความเดือดร้อนให้ใครนอกจากม็อดที่มีหน้าที่เรียงกระทู้ 555
โอเคเผยไต๋ความชั่วมามากพอแล้ว THX+ เพื่อเจ๊ที่รัก ลา ณ ตรงนี้ สวัสดี -A-

xaouxaouz
~xaoumie~
VIP
VIP

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 93
Points Points : 6156
Karma Karma : 38
วันเกิด วันเกิด : 01/01/1997
เข้าเป็นมาเฟีย เข้าเป็นมาเฟีย : 19/06/2011
ที่อยู่ ที่อยู่ : BRF
อาชีพ อาชีพ : President
มาสคอท

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.facebook.com/timexaou

ตั้งหัวข้อ by -Raphaella- on Mon Dec 26, 2011 1:25 pm

ป้า.... เยอะมากอ่ะครับ ผมอ่านทีเอามึนเลย 5555+ //โดนตบกระเด็น ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆนะครับ ^^/ +1 ไปเลย อิอิ

[You must be registered and logged in to see this link.]
-Raphaella-
Cedef
Cedef

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 71
Points Points : 125
Karma Karma : 24
วันเกิด วันเกิด : 02/01/1997
เข้าเป็นมาเฟีย เข้าเป็นมาเฟีย : 20/06/2011
ที่อยู่ ที่อยู่ : ...Phoenix Club...
อาชีพ อาชีพ : ...Cosplayer...

ตั้งหัวข้อ by jeejee0123 on Tue Dec 27, 2011 5:49 pm

ขอบคุณฮะ Very Happy

แก้ไขล่าสุดโดย jeejee0123 เมื่อ Tue Dec 27, 2011 8:44 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
jeejee0123
มาเฟีย Vongola

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 237
Points Points : 2240
Karma Karma : 1
วันเกิด วันเกิด : 28/03/1998
เข้าเป็นมาเฟีย เข้าเป็นมาเฟีย : 21/12/2011
ที่อยู่ ที่อยู่ : ชิชิชิชิชิ
อาชีพ อาชีพ : นักเรียน

ตั้งหัวข้อ by ~xaoumie~ on Tue Dec 27, 2011 8:13 pm

jeejee0123 พิมพ์ว่า:'ง่ะ

เฮ้ยยยย ! คุณครับ ??~ อ่านก็แล้ว เตือนก็แล้ว สนบ้างมั้ย T____T
ถ้าผมแจ้งแอดมินให้แบน หรือ แบนคุณไปแล้วจะมาง้องแง้งทีหลังไม่ได้นะ
สนใจซะบ้าง ลำบากนะครับเฮ่ย ! =___________=

xaouxaouz
~xaoumie~
VIP
VIP

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 93
Points Points : 6156
Karma Karma : 38
วันเกิด วันเกิด : 01/01/1997
เข้าเป็นมาเฟีย เข้าเป็นมาเฟีย : 19/06/2011
ที่อยู่ ที่อยู่ : BRF
อาชีพ อาชีพ : President
มาสคอท

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.facebook.com/timexaou

ตั้งหัวข้อ by jeejee0123 on Tue Dec 27, 2011 8:49 pm

~xaoumie~ พิมพ์ว่า:
jeejee0123 พิมพ์ว่า:'ง่ะ

เฮ้ยยยย ! คุณครับ ??~ อ่านก็แล้ว เตือนก็แล้ว สนบ้างมั้ย T____T
ถ้าผมแจ้งแอดมินให้แบน หรือ แบนคุณไปแล้วจะมาง้องแง้งทีหลังไม่ได้นะ
สนใจซะบ้าง ลำบากนะครับเฮ่ย ! =___________=

ขอโทษทีฮะพอดีผมลืมอ่านนะฮะรีบไปหน่อย
jeejee0123

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 237
Points Points : 2240
Karma Karma : 1
วันเกิด วันเกิด : 28/03/1998
เข้าเป็นมาเฟีย เข้าเป็นมาเฟีย : 21/12/2011
ที่อยู่ ที่อยู่ : ชิชิชิชิชิ
อาชีพ อาชีพ : นักเรียน

ตั้งหัวข้อ by LeePJ on Tue Dec 27, 2011 10:11 pm

ขอบคุณเจ้ซีมากเลยค่ะ ! เป็นกระทู้ที่ประทับใจมากเลย T T
เรื่องการปั๊มกระทู้นี่เป็นเรื่องที่สำคัญและต้องใส่ใจเป็นอย่างมากเลย
เคยได้เตือนใครต่อหลายคนไปหลายครั้งเหมือนกัน(เมื่อก่อน) .. แต่ก็ยังมีคนที่เตือนแล้วไม่ฟังอยู่เยอะเลย
อ่านก็แล้ว ขีนๆพวกเกรียนๆในใจเบาๆ ช่วงนี้ยังไงอยากอยู่สงบสุขไปก่อน ยังไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้เท่าไหร่เลย
= =
ขอบคุณเจ้อีกครั้ง ^^ +1 โล้ด ~~

Park Kim Han Kim Kim Shin Lee Lee Lee Choi Kim Kim Cho ~13

[You must be registered and logged in to see this image.]
LeePJ
Cedef
Cedef

โพสต์แล้ว โพสต์แล้ว : 151
Points Points : 7211
Karma Karma : 7
วันเกิด วันเกิด : 02/08/1994
ที่อยู่ ที่อยู่ : Lose Soledad
อาชีพ อาชีพ : ช่างปะปา

อ่านหัวข้อก่อนหน้า อ่านหัวข้อถัดไป ขึ้นไปข้างบน